Hub vs Switch vs Router: การเปรียบเทียบอุปกรณ์เครือข่ายโดยสมบูรณ์ [2026]

Jan 20, 2026

ฝากข้อความ

Hub vs Switch vs Router: การเปรียบเทียบอุปกรณ์เครือข่ายโดยสมบูรณ์ [2026]

ฉันดูแลด้านการจัดซื้อและการสนับสนุนโครงการที่ focc{0}}fiber มาเกือบหกปีแล้ว บทความนี้จะไม่สอนคุณเกี่ยวกับโมเดล OSI มีสิ่งนั้นมากมายทางออนไลน์อยู่แล้ว หากคุณไม่ทราบความแตกต่างพื้นฐานระหว่าง Hub, Switch และ Router โปรดอ่านบทช่วยสอน GeeksforGeeks ก่อน

 

สิ่งที่บทความนี้จะช่วยคุณคือ:คุณรู้อยู่แล้วว่าสามสิ่งนี้คืออะไร แต่คุณไม่รู้ว่าจะซื้ออันไหน ไปกับผู้ขายรายไหน หรือคุณควรจ่ายเท่าไหร่

 

ฉันขอสรุปให้คุณทราบล่วงหน้า: มันคือปี 2026 และ Hubs มีมูลค่าการจัดซื้อเป็นศูนย์อีกต่อไป เว้นแต่คุณจะเป็นวิศวกรอุตสาหกรรมที่ต้องการจับแพ็กเก็ตการออกอากาศเพื่อแก้ไขข้อบกพร่องของโปรโตคอล การตัดสินใจที่แท้จริงอยู่ที่การเลือกสวิตช์และเราเตอร์ และผู้คนจำนวนมากสะดุดกับคำถามของสวิตช์เลเยอร์ 3

Hub Vs Switch Vs Router: Complete Network Device Comparison [2026]

 

แต่นี่คือสิ่งที่บทความการจัดซื้อจัดจ้างส่วนใหญ่ไม่ได้บอกคุณ: ต้นทุนและความล้มเหลวที่ซ่อนอยู่จริงมักมาจากโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟ - สายแพตช์ไฟเบอร์ โมดูล SFP และสายเคเบิลที่มีโครงสร้าง ฉันเคยเห็นสวิตช์ของ Cisco ที่ระบุอย่างสมบูรณ์แบบโดยโมดูลที่เข้ากันได้ราคา $ 15 พร้อมไดโอดเลเซอร์ที่ล้มเหลว ฉันเฝ้าดูทีมเครือข่ายใช้เวลาหลายสัปดาห์เพื่อไล่ตาม "ปัญหาสวิตช์" ซึ่งกลายเป็นสายแพทช์ที่ไม่ได้มาตรฐานและมีการสูญเสียการแทรกที่ไม่สอดคล้องกัน

 

อุปกรณ์ที่ใช้งานจะได้รับความสนใจทั้งหมดในการอภิปรายเรื่องการจัดซื้อ แต่ส่วนประกอบแบบพาสซีฟจะตัดสินอย่างเงียบๆ ว่าเครือข่ายของคุณทำงานตามข้อกำหนดจริงหรือไม่ บทความนี้จะครอบคลุมทั้ง: ข้อผิดพลาดในการเลือกอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่ที่ฉันได้พบเห็น และการตัดสินใจเกี่ยวกับโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟที่สามารถสร้างหรือหยุดการปรับใช้งานของคุณได้

 

เหตุใดฉันจึงหวาดระแวงเกี่ยวกับการเลือกสวิตช์ PoE

 

ฉันต้องใช้เวลาสักพักเพราะทีมของเราโดนไฟไหม้อย่างหนักที่นี่ในปี 2023

 

เรามีลูกค้ารายหนึ่งในเมืองไถโจว มณฑลเจ้อเจียง ซึ่งเป็นผู้ผลิตแม่พิมพ์ฉีด และสร้างโรงงานแห่งใหม่ที่ต้องการความครอบคลุมแบบไร้สาย Wang ผู้จัดการฝ่ายไอทีของพวกเขาบอกฉันว่างบประมาณมีจำกัด และขอให้ฉันแนะนำ "สวิตช์ PoE ที่คุ้มค่า-" ฉันเลือกเส้นทางง่ายๆ และแนะนำพอร์ต TP-Link TL-SG2428P. 24-PoE+ ซึ่งโฆษณาว่ารองรับ 802.3at ในราคาประมาณ 250 ดอลลาร์ต่อหน่วย

 

อุปกรณ์มาถึงแล้ว ทีมของ Wang ทำการติดตั้ง เชื่อมต่อ Cisco AP 16 ตัว และกล้อง Hikvision 8 ตัว สัปดาห์แรกก็โอเค สัปดาห์ที่สอง ทุกบ่ายประมาณ 15.00 น. AP สองหรือสามตัวในพื้นที่การผลิตจะสุ่มออฟไลน์ จากนั้นจึงกลับมาใหม่ในอีกไม่กี่นาทีต่อมา

 

เราใช้เวลาหนึ่งสัปดาห์ในการแก้ไขปัญหา สลับ AP, สลับสายเคเบิล, สลับโมดูลไฟเบอร์ ปัญหายังคงมีอยู่ ในที่สุดฉันก็ขอให้ Wang จับภาพหน้าจอแบ็กเอนด์ของสวิตช์ให้ฉัน หน้าสถานะ PoE แสดง "งบประมาณพลังงาน: 250W การใช้งานปัจจุบัน: 247W"

 

นั่นคือปัญหา

 

สวิตช์-ลิงก์ TP นั้น แม้จะมีป้ายกำกับว่า "พอร์ต 24-พอร์ต PoE+" แต่ก็มีแหล่งจ่ายไฟทั้งหมดเพียง 250W. 16 AP ที่ประมาณ 15W ต่อตัว กล้อง 8 ตัวที่ 12W ต่อตัว ซึ่งก็คือ 336W แล้ว เมื่อสวิตช์มีไฟไม่เพียงพอ จะไม่ส่งสัญญาณเตือน โดยจะตัดไฟไปยังพอร์ตที่มีลำดับความสำคัญต่ำกว่าอย่างเงียบๆ. 3pm ซึ่งเป็นเวลาที่ใช้งานสูงสุด การใช้พลังงานของอุปกรณ์พุ่งสูงขึ้น และนั่นทำให้เกิดการป้องกันพลังงาน

 

ในที่สุดเราก็เปลี่ยนเครื่องเป็น Cisco CBS350-24FP, งบประมาณด้านพลังงาน 370W, แก้ไขปัญหาได้แล้ว แต่ TP-Link นั้นไม่สามารถคืนได้ หวังกินเงินที่เสียไป 250 ดอลลาร์ด้วยตัวเอง เขายังคงนำมันขึ้นมาทุกครั้งที่ฉันเห็นเขา

 

ดังนั้นตอนนี้เมื่อฉันเลือกสวิตช์ PoE สิ่งแรกที่ฉันดูคืองบประมาณพลังงานทั้งหมด ไม่ใช่จำนวนพอร์ต

 

ต่อไปนี้เป็นวิธีคำนวณความต้องการพลังงาน:

ความต้องการจริง=Σ (การดึงพลังงานของอุปกรณ์แต่ละเครื่อง) × 1.2

งบประมาณการเปลี่ยนที่จำเป็น มากกว่าหรือเท่ากับความต้องการจริง × 1.3

 

ตัวอย่าง:

  • 12 AP × 15W=180W
  • โทรศัพท์ IP 6 เครื่อง × 7W=42W
  • กล้อง 4 ตัว × 12W=48W
  • รวม: 270W
  • เพิ่มอัตราความผันผวน 20%: 324W
  • เพิ่มอัตราความปลอดภัย 30%: 421W
  • สรุป: ซื้อสวิตช์ที่มีงบประมาณ 500W

ฉันได้รวบรวมการเปรียบเทียบงบประมาณด้านพลังงานสำหรับสวิตช์ PoE 24 พอร์ตหลัก:

 

แบบอย่าง งบประมาณด้านพลังงาน ต่อ-ค่าเฉลี่ยพอร์ต ใช้เวลาของฉัน
TP-ลิงก์ TL-SG2428P 250W 10.4W สำหรับอุปกรณ์ที่มีน้ำหนักเบาเท่านั้น- อย่าใช้สำหรับ AP
เน็ตเกียร์ GS724TPP 380W 15.8W เพียงพอแล้ว แต่อินเทอร์เฟซการจัดการของ Netgear นั้นเจ็บปวด
ซิสโก้ CBS350-24FP 370W 15.4W ตัวเลือกที่คุ้มค่าที่สุด
ซิสโก้ C9200L-24P 480W 20W แพงแต่มีพลังงาน-เพียงพอ
อารูบา 6100 24G CL4 370W 15.4W การรับประกันตลอดอายุการใช้งานคือจุดเด่น

หากผู้จำหน่ายของคุณผลักดันสวิตช์ PoE 24 พอร์ตที่มีงบประมาณด้านพลังงานน้อยกว่า 300W สำหรับการปรับใช้ AP อาจเป็นไปได้ว่าพวกเขาไม่รู้ว่ากำลังทำอะไรอยู่ หรือกำลังเคลียร์สินค้าคงคลังเก่า

สวิตช์เลเยอร์ 3 สามารถแทนที่เราเตอร์ได้หรือไม่

 

ฉันถูกถามคำถามนี้อย่างน้อยห้าสิบครั้ง คำตอบคือ: ในกรณีส่วนใหญ่ไม่มี แต่หลายคนคิดว่าทำได้ แล้วพวกเขาก็ตกลงไปในหลุม

 

จุดขายของสวิตช์เลเยอร์ 3 คือการกำหนดเส้นทางระหว่าง- VLAN ที่ความเร็วสายโดยมีเวลาแฝงน้อยที่สุด ซึ่งเป็นประโยชน์อย่างแท้จริงสำหรับการจราจรทางทิศตะวันออก-ทางทิศตะวันตกภายในเครือข่ายมหาวิทยาลัย แต่ปัญหาคือ หลายๆ คนเห็น "รองรับการกำหนดเส้นทาง" และคิดว่าสามารถแทนที่เราเตอร์แบบมีขอบได้

 

ปีที่แล้ว เรามีลูกค้ารายหนึ่งใน Jiaxing ซึ่งเป็นบริษัท-โลจิสติกส์บุคคลที่สาม Zhang หัวหน้าฝ่ายไอทีของพวกเขายืนกรานที่จะใช้ Cisco C9300 เพื่อแทนที่เราเตอร์ ISR ที่มีอยู่สำหรับการเข้าถึงอินเทอร์เน็ต เหตุผลของเขาคือ C9300 รองรับการกำหนดเส้นทางแบบคงที่และ OSPF ดังนั้น NAT จึงน่าจะทำงานได้ดี

 

ฉันเตือนเขาในขณะนั้นว่าตารางเซสชัน NAT ของ C9300 สามารถรองรับรายการได้เพียง 64,000 รายการเท่านั้น บริษัทที่มีบุคคลจำนวน 200+ คนในช่วงเวลาเร่งด่วนจะเกินกว่านั้นอย่างแน่นอน เขาบอกว่า "ไม่เป็นไร ผู้ใช้ของเราไม่มีการทำงานพร้อมกันมากนัก"

 

สัปดาห์ที่สองหลังจากการปรับใช้ สิ่งต่างๆ พังทลาย เครือข่ายไม่ได้ล่มทั้งหมด ระบบการจัดการการขนส่ง TMS จะหยุดทำงานทุกบ่ายในช่วงชั่วโมงเร่งด่วนในการจัดส่ง เครื่องสแกนคลังสินค้าจะใช้เวลาห้าหรือหกวินาทีในการตอบสนองหลังจากสแกนบาร์โค้ด

 

ฉันให้เขา SSH เข้าสวิตช์แล้ววิ่งแสดงสถิติ ip nat. จำนวนเซสชันอยู่ที่ 62,000+ ใกล้ถึงขีดจำกัดแล้ว

 

แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาทั้งหมด

 

พวกเขามีแอป-WMS mini ที่พัฒนาขึ้นเอง-ซึ่งใช้การเชื่อมต่อ HTTP แบบถาวร ลูกค้าแต่ละรายรักษาเซสชันพร้อมกันหลายสิบเซสชัน. 200+ พนักงานคลังสินค้าทางออนไลน์พร้อมกัน หมายความว่าแอปพลิเคชันเดียวกินเซสชันมากกว่า 10,000 เซสชัน เพิ่มการท่องเว็บแบบปกติ, VoIP, VPN และตาราง NAT ก็ไม่สามารถจัดการได้

 

จบลงด้วยการเพิ่ม Fortinet FG-100F สำหรับ NAT และไฟร์วอลล์โดยเฉพาะ C9300 ถูกผลักกลับไปเพื่อจัดการเฉพาะการกำหนดเส้นทาง VLAN ภายในเท่านั้น เสียเงินเพิ่มอีก 1,800 ดอลลาร์ บวกกับการหยุดชะงักของธุรกิจอีกสองสัปดาห์

 

จางบอกฉันทีหลังว่าเหตุการณ์นี้ทำให้เขาเคี้ยวโดยรองประธาน เกือบจะต้องเขียนรายงานเหตุการณ์

บทเรียน: NAT สวิตช์เลเยอร์ 3 ได้รับการออกแบบมาสำหรับการแปล VLAN ข้าม-ระหว่าง- VLAN ขนาดเล็ก ไม่ใช่สำหรับการใช้งานเกตเวย์อินเทอร์เน็ต หากคุณต้องการฟังก์ชันเส้นขอบ ต้องหาเราเตอร์หรือไฟร์วอลล์ที่เหมาะสม

ตำแหน่งส่วนตัวของฉันใน Ubiquiti

 

My Personal Position on Ubiquiti

 

ให้ฉันอธิบายให้ชัดเจน: ฉันใช้การตั้งค่า Ubiquiti ที่บ้าน UDM-Pro บวก U6-Pro AP สามตัว ใช้งานมาสองปีกว่าแล้วโดยไม่มีปัญหาสำคัญใดๆ

 

แต่ฉันจะไม่แนะนำ Ubiquiti ให้กับลูกค้าอีกต่อไป

 

ในปี 2023 เรามีลูกค้ารายหนึ่งในเซี่ยงไฮ้ ซึ่งเป็นบริษัทออกแบบสถาปัตยกรรม ซึ่งเป็นบริษัทขนาดเล็กที่มีพนักงาน 35 คน งบประมาณอยู่ที่ 4,000 ดอลลาร์สำหรับทั้งเครือข่าย รวมถึง AP, สวิตช์ และเราเตอร์ มีเพียง Ubiquiti เท่านั้นที่สามารถครอบคลุมทุกสิ่งในราคานั้นได้ ฉันยังคิดว่าอินเทอร์เฟซการจัดการ UniFi ดูสวยงามและเป็นเรื่องง่ายสำหรับเจ้านายที่จะยอมรับ

 

ติดตั้งแล้ววิ่งได้ดีเป็นเวลาสี่เดือน ใกล้ถึงเดือนกรกฎาคม Ubiquiti auto-ได้อัปเดตเฟิร์มแวร์ เช้าวันรุ่งขึ้น เจ้าหน้าที่ไอทีของลูกค้าโทรหาฉัน โดยบอกว่า AP ทั้งหมดแสดงสถานะออฟไลน์ แต่จริงๆ แล้วไฟยังเปิดอยู่

 

ฉันให้เขาเข้าสู่ระบบ UniFi Controller สถานะแสดงเป็น "รับเลี้ยงบุตรบุญธรรม" และติดอยู่ตรงนั้น ตามคำแนะนำของฟอรัม คุณต้อง SSH ในแต่ละ AP และย้อนกลับเฟิร์มแวร์ด้วยตนเอง ปัญหาคือ AP ในสถานะ "Adopting" จะไม่ตอบสนองต่อ SSH

 

ทางเลือกเดียวคือให้ใครสักคนปีนขึ้นไปบนเพดาน ใช้คลิปหนีบกระดาษเจาะหลุมรีเซ็ต กู้คืน AP แต่ละตัวเป็นโรงงานทีละตัว จากนั้น-รับ AP เหล่านั้นกลับมาใช้. 12 AP โดยใช้เวลาหกชั่วโมงเต็ม เนื่องจากได้รับการว่าจ้างจากผู้ให้บริการด้านไอทีภายนอก ใบเรียกเก็บเงินจึงอยู่ที่ 1,200 ดอลลาร์

 

แต่นั่นไม่ใช่สิ่งที่ทำให้ฉันเลิกใช้ Ubiquiti

 

สิ่งที่ทำให้ฉันยอมแพ้จริงๆ คือทัศนคติของ Ubiquiti ฉันโพสต์บนฟอรัมอย่างเป็นทางการเพื่อถามเกี่ยวกับปัญหานี้ ผู้ดำเนินรายการตอบว่า "แนะนำให้ใช้ช่องเบต้าเพื่อความเสถียรที่ดีขึ้น" ฉันคิดว่าฉันอ่านผิดเรื่องนั้น ช่องเบต้ามีเสถียรภาพมากขึ้น? ต่อมาฉันได้ถามผู้คนใน r/Ubiquiti พวกเขาบอกว่าช่องทางที่เสถียรของ Ubiquiti มักจะมีปัญหา และจริงๆ แล้วเบต้าก็ได้รับการทดสอบอย่างละเอียดมากขึ้น

 

ฉันถามว่า Ubiquiti เสนอสัญญาการสนับสนุนระดับองค์กรหรือไม่ คำตอบคือไม่

 

ฉันถามว่าปัญหาสามารถขยายไปถึงวิศวกรได้หรือไม่ คำตอบคือคุณสามารถโพสต์บนฟอรัมและรอการตอบกลับจากชุมชนเท่านั้น

 

แค่นั้นแหละ. ไม่มี SLA ไม่มีสายด่วนสนับสนุน และไม่มีข้อผูกมัดใดๆ

ราคา-ประสิทธิภาพดีแน่นอน แต่เมื่อมีสิ่งผิดปกติเกิดขึ้น คุณจะไม่พบใครเลย หากทีมไอทีของคุณสามารถจัดการการแก้ไขปัญหาระดับ CLI- ได้ด้วยตนเอง Ubiquiti ก็คุ้มค่าที่จะพิจารณา ถ้าไม่ก็ไปกับ Cisco หรือ Aruba อย่างน้อยก็มีการสนับสนุนอย่างเป็นทางการที่คุณสามารถตะโกนใส่ได้

เกี่ยวกับช่องทางการจัดซื้อจัดจ้าง

 

เมื่อมาถึงจุดนี้ในบทความ ฉันรู้ว่าฉันควรจะพูดถึงวิธีการซื้อ ผู้คนจำนวนมากเปรียบเทียบราคาต่อหน่วยเมื่อช้อปปิ้งเท่านั้น นั่นผิด.

 

Cisco CBS350-24P-4G แบบเดียวกัน ฉันเคยเห็นราคาธุรกรรมอยู่ระหว่าง 620 ถึง 750 ดอลลาร์ ขึ้นอยู่กับสถานที่ที่คุณซื้อ ราคาที่คุณซื้อ และวิธีการเจรจาต่อรอง

 

การซื้อโดยตรงจาก Cisco (CCW Portal):

ต้องมีบัญชี Partner ราคาขายปลีกที่แนะนำคือส่วนลดประมาณ 85% Upside คืออุปทานที่มั่นคงและเวลารอคอยสินค้าที่แม่นยำ ข้อเสียคือไม่มีพื้นที่ให้ต่อรองราคามากนัก

ผ่านผู้จัดจำหน่ายระดับ Tier 1 (Ingram Micro, TD Synnex):

ถูกกว่า CCW 5-8% แต่โดยทั่วไปต้องมีข้อผูกพันปริมาณรายไตรมาส พวกเขาจะผลักดันอย่างหนักในการรวมสัญญาบริการ SmartNet ฮาร์ดแวร์-เฉพาะการซื้อเท่านั้นที่จะได้รับส่วนลดขั้นต่ำ เราได้ทำงานร่วมกับ Ingram มายาวนาน ผู้จัดการบัญชีคือ Lisa เธอสามารถช่วยสมัครประมูลพิเศษสำหรับคำสั่งซื้อจำนวนมากได้

ผ่าน VAR (CDW, SHI, Insight):

SHI มีการกำหนดราคาที่ก้าวร้าวที่สุดแต่-การตอบกลับหลังการขายช้า CDW มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อยแต่ก็ตอบสนองได้ดี สามารถจัดส่งข้ามคืนสำหรับ RMA เร่งด่วนได้ ข้อมูลเชิงลึกนั้นดีสำหรับ-ข้อเสนอกลุ่มผู้ขายหลายราย

ตลาดสีเทา (ธุรกิจ Amazon, ธุรกิจ Newegg):

บางครั้งราคาต่ำกว่า CDW แต่ก็มีความเสี่ยง สามารถซ่อมแซมใหม่ได้ อาจนำเข้าแบบขนาน การรับประกันอาจมีปัญหา นโยบายบริษัทของเราไม่ใช่โครงสร้างพื้นฐานหลักจากตลาดสีเทา เลเยอร์การเข้าถึงเราสามารถพิจารณาเป็นกรณีไป

 

แนวทางที่แท้จริงของฉัน: รับใบเสนอราคาจากผู้ขายสามราย นำราคาต่ำสุดไปยังผู้ขายที่ฉันมีความสัมพันธ์ที่ดีที่สุดด้วย และขอการจับคู่ราคา ครั้งล่าสุดที่ฉันซื้อสวิตช์ Aruba SHI มีราคาเสนอต่ำที่สุด ฉันนำใบเสนอราคาของ SHI ไปที่ CDW แล้ว CDW ก็ตรงกับราคาของ SHI ถึง 97% และฉันเลือก CDW เพราะพวกเขาตอบกลับเร็วกว่า

 

อย่าลืมเจรจาเงื่อนไขการชำระเงินด้วย Net 30 ถือเป็นมาตรฐาน แต่หากกระแสเงินสดของคุณมีจำกัด คุณสามารถต่อรอง Net 60 หรือ Net 90 ได้ ผู้ขายบางรายให้ส่วนลด 2% สำหรับการชำระเงินก่อนกำหนด สิ่งเหล่านี้ช่วยประหยัดเงินได้มากเมื่อซื้อสินค้าจำนวนมาก

 

สิ่งที่ฉันดูจริงๆ เมื่อเลือกสวิตช์

 

บ่นเสร็จแล้ว ขอพูดถึงเนื้อหาจริงๆ บ้างดีกว่า

 

นอกเหนือจากงบประมาณด้านพลังงาน PoE ต่อไปนี้คือสิ่งที่ฉันพิจารณาเมื่อเลือกสวิตช์:

 

ความลึกของบัฟเฟอร์ พารามิเตอร์นี้มักจะไม่อยู่ในแผ่นข้อมูล คุณต้องศึกษาเอกสารทางเทคนิคหรือสอบถามผู้จำหน่ายโดยตรง บัฟเฟอร์คือสิ่งที่สวิตช์ใช้เพื่อจัดเก็บการรับส่งข้อมูลแบบต่อเนื่องชั่วคราว เมื่อบัฟเฟอร์ไม่เพียงพอ แพ็กเก็ตจะหลุด การส่ง TCP อีกครั้ง และแอปพลิเคชันจะเริ่มล้าหลัง

มาตรฐานของฉัน:

  • สภาพแวดล้อมในสำนักงานที่แท้จริง เพียงใช้งาน Office และอีเมล: 1MB ขึ้นไปก็ใช้ได้
  • NAS, การประชุมทางวิดีโอ, การถ่ายโอนไฟล์ขนาดใหญ่: อย่างน้อย 4MB
  • ศูนย์ข้อมูลหรือเครือข่ายการจัดเก็บข้อมูล: ขั้นต่ำ 16MB

จะเกิดอะไรขึ้นเมื่อบัฟเฟอร์ไม่เพียงพอ? วิศวกรในฟอรัม IT ของไต้หวันช่วยทำการทดสอบ: สวิตช์ที่มีบัฟเฟอร์ 512KB มีการสูญเสียแพ็กเก็ต 0.3% ภายใต้การโหลดแบบยั่งยืน 40% เปลี่ยนไปใช้รุ่นบัฟเฟอร์ 4MB และลดลงเหลือต่ำกว่า 0.01%. 0.3% ดูเหมือนจะไม่มากนัก แต่ถ้าคุณใช้การซิงค์ฐานข้อมูลหรือการสตรีมวิดีโอ ประสบการณ์ผู้ใช้จะแย่มาก

 

วิธีการจัดการ หากทีมไอทีของคุณมีเพียงหนึ่งหรือสองคน ให้เลือกอุปกรณ์ที่ใช้ SNMP มาตรฐาน เพื่อให้คุณสามารถใช้ Zabbix หรือ PRTG สำหรับการตรวจสอบแบบรวมศูนย์ โปรโตคอลการจัดการที่เป็นกรรมสิทธิ์ของผู้จำหน่ายบางรายมีคุณสมบัติที่มีประสิทธิภาพ แต่ช่วงการเรียนรู้นั้นสูงชัน และเป็นเรื่องเจ็บปวดเมื่อมีคนใหม่เข้ามาแทนที่

 

ความสามารถในการวางซ้อนหากสวิตช์หลักของคุณเป็นยูนิตเดียว นั่นก็คือจุดเดียวของความล้มเหลว หากงบประมาณเอื้ออำนวย ให้ซื้อสองอันแล้วซ้อนกัน คนหนึ่งล้มลง อีกคนเข้าควบคุม StackWise ของ Cisco, VSF ของ Aruba, Virtual Chassis ของ Juniper สามารถทำได้ทั้งหมด แต่โปรดทราบว่าการซ้อนสายเคเบิลมีค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม

 

เราเตอร์และไฟร์วอลล์

 

ฉันยอมรับว่าฉันไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญที่นี่ สำหรับโครงการที่ซับซ้อน บริษัทของเราได้นำทีมรักษาความปลอดภัยเข้ามาประเมินร่วมกัน แต่ฉันสามารถพูดคุยเกี่ยวกับสถานการณ์ง่ายๆ

 

บริษัทที่มีพนักงานต่ำกว่า 200 คน หากเป็นเพียงอินเทอร์เน็ตในสำนักงานทั่วไปพร้อม VPN Fortinet FG-60F หรือ FG-100F ก็เพียงพอแล้ว ประสิทธิภาพด้านราคาของ Fortinet นั้นดีอย่างแท้จริง 60F มีราคาหกหรือเจ็ดร้อยดอลลาร์และสามารถส่งผ่านไฟร์วอลล์ได้เกือบ 1Gbps

 

มีคนมากกว่า 200 คนหรือมีข้อกำหนดด้านความปลอดภัยที่ซับซ้อน ฉันขอแนะนำให้ติดต่อผู้จำหน่ายระบบรักษาความปลอดภัยโดยตรงเพื่อรับโซลูชัน Cisco, Palo Alto, Fortinet ต่างก็มีทีมงานก่อน{2}}การขายโดยเฉพาะ ให้พวกเขาระบุการกำหนดค่าตามรูปแบบการรับส่งข้อมูลของคุณ เชื่อถือได้มากกว่าการคาดเดาด้วยตัวเอง

สิ่งหนึ่งที่ควรทราบ: หมายเลข "ปริมาณงาน" บนแผ่นข้อมูลจำเพาะเราเตอร์และไฟร์วอลล์นั้นส่วนใหญ่เป็นประสิทธิภาพดิบและเปิดใช้งานคุณสมบัติความปลอดภัยเป็นศูนย์ เมื่อคุณเปิด IPS, การระบุแอปพลิเคชัน, การถอดรหัส SSL ปริมาณงานจริงอาจอยู่ที่ 30-50% ของตัวเลขที่ระบุไว้เท่านั้น ก่อนที่จะซื้อ อย่าลืมถาม "ปริมาณงานที่แท้จริงเมื่อเปิดใช้งานฟีเจอร์ความปลอดภัยทั้งหมดเป็นเท่าใด"

การอ้างอิงราคา

 

ราคาเหล่านี้เป็นราคาจากการซื้อครั้งใหญ่ครั้งสุดท้ายของฉันในช่วงปลายปี 2024 ราคาจริงจะแตกต่างกันไปตามช่องทาง ปริมาณ และช่วงเวลา เพื่อการอ้างอิงเท่านั้น

 

สวิตช์ที่มีการจัดการกิกะบิต 24 พอร์ต

 

แบบอย่าง ช่อง ราคาการทำธุรกรรม (USD) หมายเหตุ
ซิสโก้ CBS350-24P-4G ซีดีดับบลิว $665 ราคาชุดละ 24 ยูนิต
ซิสโก้ CBS350-24FP-4G ซีดีดับบลิว $780 FP เป็นเวอร์ชันกำลังเต็ม-, 370W
ซิสโก้ C9200L-24P-4G อินแกรม $2,180 ราคาพันธมิตร รวม DNA ปีแรกแล้ว
อารูบา 6100 24G CL4 PoE ชิ $1,720 รวมถึงการรับประกันตลอดอายุการใช้งาน
จูนิเปอร์ EX2300-24P ซีดีดับบลิว $1,950 ราคาปลีก ไม่ได้รับส่วนลด

 

ไฟร์วอลล์/เราเตอร์

 

แบบอย่าง ช่อง ราคาการทำธุรกรรม (USD) หมายเหตุ
ฟอร์ติเน็ต FG-60F ธุรกิจอเมซอน $580 ราคาถูกกว่าตัวแทนจำหน่าย
ฟอร์ติเน็ต FG-100F ชิ $1,850 รวมถึง FortiCare ปีแรก
ซิสโก้ ISR4331 อินแกรม $2,900 เครื่องเปล่า ไม่รวมใบอนุญาต

 

โปรดทราบว่าขณะนี้อุปกรณ์ระดับองค์กรของ Cisco (C9200, ISR series) จำเป็นต้องซื้อใบอนุญาตเพิ่มเติมสำหรับคุณสมบัติต่างๆ มากมาย ตัวอย่างเช่น DNA Essentials ของ C9200 ทำงานได้ประมาณ $400+ ต่ออุปกรณ์ต่อปี กว่าสามปีที่เพิ่มขึ้น อย่าพลาดในการคำนวณ TCO ของคุณ

 

ความเข้ากันได้ของโมดูลไฟเบอร์

 

Fiber Module Compatibility

 

ฉันบันทึกส่วนนี้ไว้เป็นครั้งสุดท้ายเพราะเป็นที่ที่ความเชี่ยวชาญหลักของบริษัทเรา - และจริงๆ แล้ว นี่คือที่ที่ฉันเห็นความล้มเหลวที่สามารถหลีกเลี่ยงได้มากที่สุด

 

ทุกคนหมกมุ่นอยู่กับการเลือกสวิตช์ ไม่มีใครพูดถึงโครงสร้างพื้นฐานไฟเบอร์ที่เชื่อมต่อกับสวิตช์เหล่านั้น แต่นี่คือความจริง: ในช่วงหกปีที่ฉันให้การสนับสนุนโครงการ ความล้มเหลวของส่วนประกอบแบบพาสซีฟทำให้เกิดการหยุดทำงานสะสมมากกว่าความล้มเหลวของฮาร์ดแวร์สวิตช์

 

ให้ฉันทำลายสิ่งนี้ลง

 

การเลือกโมดูล SFP: เขตทุ่นระเบิดที่ซ่อนอยู่

 

พอร์ต SFP บนสวิตช์มีไว้สำหรับอัปลิงค์ไฟเบอร์ การเลือกโมดูลมีความสำคัญมากกว่าที่คนส่วนใหญ่ตระหนัก

 

โมดูล OEM มีราคาแพง Cisco เรียกเก็บเงิน $400-500 สำหรับ 1000BASE-LX SFP เดียว คุณสามารถรับโมดูลที่เข้ากันได้ซึ่งมีฟังก์ชันการทำงานเหมือนกันได้ในราคา 20-30 ดอลลาร์ คณิตศาสตร์ดูเหมือนชัดเจน

 

แต่โมดูลที่เข้ากันได้นั้นมีความเสี่ยงที่แท้จริง:

 

ความเสี่ยงที่ 1: การล็อกเอาท์ของผู้ขาย ตามค่าเริ่มต้น อุปกรณ์ Cisco จะตรวจสอบว่าโมดูลเป็น OEM หรือไม่ ถ้าไม่เช่นนั้นจะแจ้งเตือนหรือปฏิเสธที่จะทำงาน คุณสามารถปิดการใช้งานการตรวจสอบด้วย แต่หากมีข้อผิดพลาดเกิดขึ้น Cisco อาจปฏิเสธตัวรับส่งสัญญาณที่ support.service ไม่รองรับ-

 

ความเสี่ยงที่ 2: ความแปรปรวนด้านคุณภาพมีมหาศาล เราถูกไฟไหม้ในปี 2022 ด้วยชุดโมดูลที่เข้ากันได้ราคาถูกจำนวนหนึ่ง ซึ่งกำลังเครื่องส่งเลเซอร์อ่อน ระยะทางสั้นๆ (ไม่เกิน 2 กม.) ทำงานได้ดี ที่ระยะทาง 7-8 กิโลเมตร เราเริ่มเห็นการสูญเสียแพ็คเก็ตเป็นระยะๆ - 0.1% ถึง 0.3% ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิ เปลี่ยนไปใช้โมดูลที่ได้รับการทดสอบอย่างเหมาะสมและปัญหาก็หายไป

 

ความเสี่ยงที่ 3: ความเสถียรทางความร้อน โมดูลราคาถูกมักจะไม่ผ่านการทดสอบทางความร้อน ทำงานได้ดีในห้องเซิร์ฟเวอร์ที่มีเครื่องปรับอากาศ-ที่อุณหภูมิ 22 องศา วางไว้ในตู้ IDF ของโรงงานซึ่งมีอุณหภูมิถึง 40 องศาในฤดูร้อน แล้วคุณจะเห็นข้อผิดพลาดของลิงก์กระพือปีกและ CRC

 

นี่คือแนวทางที่แท้จริงของฉันในการเลือกโมดูล:

 

ประเภทลิงค์ คำแนะนำของฉัน
แกนหลัก การเชื่อมต่อระหว่างศูนย์ข้อมูล OEM หรือเทียร์-เข้ากันได้ (Finisar, II-VI, Lumentum)
Building-to-building links >5 กม Tier-1 เข้ากันได้กับรายงานการทดสอบ
เข้าถึงเลเยอร์ระยะสั้น<500m โมดูลที่เข้ากันได้ที่เชื่อถือได้พร้อม QC ที่เหมาะสม
สภาพแวดล้อมชั่วคราวหรือห้องปฏิบัติการ เข้ากันได้กับงบประมาณเป็นที่ยอมรับ

 

สิ่งที่ควรมองหาจากผู้จำหน่ายโมดูลที่เข้ากันได้:

  • จัดทำรายงานการทดสอบพลังงานแสงต่อชุด
  • เสนอการเข้ารหัสสำหรับผู้จำหน่ายสวิตช์เฉพาะ (Cisco, Aruba, Juniper)
  • มีห่วงโซ่อุปทานที่สอดคล้องกัน (ไม่จัดหาชิปแบบสุ่มในแต่ละชุด)
  • การสนับสนุนด้านเทคนิคที่ตอบสนองเมื่อเกิดปัญหา

 

ความแตกต่างของราคาระหว่างโมดูล $15 และโมดูล $25 จากซัพพลายเออร์ที่มีชื่อเสียงนั้นไม่มีนัยสำคัญในงบประมาณโครงการ ค่าใช้จ่ายในการหยุดทำงานของการแก้ไขปัญหาลิงก์ที่ไม่สม่ำเสมอไม่ได้เกิดขึ้น

 

คุณภาพสายแพทช์ไฟเบอร์: ปัจจัยที่ถูกประเมินต่ำที่สุด

 

ฉันเคยเห็นวิศวกรเครือข่ายใช้เวลาหลายวันในการแก้ไขปัญหา "ปัญหาพอร์ตสวิตช์" ที่เกิดจากสายแพตช์ต่ำกว่ามาตรฐาน

 

นี่คือสิ่งที่ผิดพลาดกับสายแพทช์ไฟเบอร์ราคาถูก:

 

ความแปรปรวนการสูญเสียการแทรก สเปกอาจจะบอกว่า<0.3dB, but actual performance varies wildly. I've measured cables from no-name suppliers showing 0.5-0.8dB insertion loss - acceptable for short runs, but stack three or four of these in a path and you've eaten your entire link budget.

 

สิ้นสุดคุณภาพใบหน้า การปนเปื้อน รอยขีดข่วน และคุณภาพการขัดเงาที่ไม่ดี ทำให้เกิดการสะท้อนและการเสื่อมสภาพของสัญญาณ สิ่งนี้ไม่ปรากฏขึ้นทันที - ทำให้เกิดปัญหาเป็นระยะๆ ซึ่งทำให้วินิจฉัยได้ยาก

 

เรขาคณิตของตัวเชื่อมต่อ รัศมีของไฟเบอร์ ออฟเซ็ตเอเพ็กซ์ และมุม ล้วนส่งผลต่อคุณภาพการเชื่อมต่อ สายเคเบิลราคาถูกมักจะไม่ผ่านมาตรฐาน IEC 61300-3-35 แต่ไม่มีใครตรวจสอบ

 

รัศมีโค้งงอของสายเคเบิล สายเคเบิลคุณภาพต่ำ-ใช้ไฟเบอร์ที่ไวต่อการสูญเสียแบบ Macrobend มากกว่า ดำเนินการผ่านการจัดการสายเคเบิลที่เข้มงวด และคุณจะเห็นการลดทอนเพิ่มขึ้น

 

เกณฑ์การเลือกสายแพทช์ของฉัน:

 

แอปพลิเคชัน สิ่งที่ฉันระบุ
ศูนย์ข้อมูล (MTP/MPO ความหนาแน่นสูง-) อิลลินอยส์<0.35dB, RL >20dB, การตรวจสอบใบหน้าขั้นสุดท้าย- 100%
แกนหลักของห้องเซิร์ฟเวอร์ อิลลินอยส์<0.3dB, factory test report included
การเดินสายแนวนอน อิลลินอยส์<0.3dB, plenum-rated if required
เดสก์ท็อป/ชั่วคราว คุณภาพมาตรฐานเป็นที่ยอมรับ

 

สายเคเบิล MTP/MPO สมควรได้รับความสนใจเป็นพิเศษ

 

สำหรับการปรับใช้ศูนย์ข้อมูลที่มีความหนาแน่นสูง-โดยใช้การเชื่อมต่อ MTP/MPO ความแปรปรวนด้านคุณภาพมีความสำคัญมากยิ่งขึ้น สายเคเบิล MTP ไฟเบอร์ 12- หรือ 24 ไฟเบอร์มีจุดเสียหายที่อาจเกิดขึ้น 12-24 จุดในแต่ละตัวเชื่อมต่อ ไฟเบอร์ที่ไม่ดีเส้นหนึ่งในสายเคเบิลหลักสามารถบังคับให้คุณยกเลิกการเชื่อมต่อใหม่หรือเปลี่ยนชุดประกอบทั้งหมด

 

สิ่งที่ฉันมองหาในแอสเซมบลี MTP/MPO:

  • ปลอกโลหะชั้นยอด (ขาดทุนต่ำ-) ไม่ใช่มาตรฐาน
  • การทดสอบ IL ของเส้นใยเดี่ยว ไม่ใช่แค่การสุ่มตัวอย่างเท่านั้น
  • เอกสารขั้วที่ตรงกับมาตรฐานการใช้งานของคุณ
  • บรรจุภัณฑ์ที่เหมาะสมซึ่งช่วยปกป้องขั้วต่อระหว่างการขนส่ง

 

ฉันได้รับสายเคเบิล MTP จากซัพพลายเออร์ราคาประหยัดซึ่งมีเส้นใย 2-3 เส้นจาก 24 เส้นที่ไม่ตรงตามข้อกำหนด นั่นไม่เป็นที่ยอมรับสำหรับการใช้ในการผลิต

 

การเดินสายแบบมีโครงสร้าง: ทองแดงยังคงมีความสำคัญ

 

แม้แต่ในปี 2026 การเชื่อมต่อ-ของผู้ใช้ปลายทางส่วนใหญ่ยังคงเป็นทองแดง Cat6A เป็นมาตรฐานสำหรับการปรับใช้ใหม่ที่รองรับ 10GBase-T

 

ข้อผิดพลาดทั่วไปที่ฉันเห็น:

 

ใช้ Cat6 สำหรับการรัน 10G Cat6 ได้รับการจัดอันดับสำหรับ 10GBase-T ถึง 55 เมตรเท่านั้น Cat6A ให้คุณวิ่งได้เต็ม 100 เมตร สำหรับการวิ่งแนวนอน 90% สิ่งนี้สำคัญ

 

ไม่สนใจ crosstalk ของมนุษย์ต่างดาว ข้อได้เปรียบของ Cat6A คือการลดสัญญาณรบกวนจากเอเลี่ยนระหว่างสายเคเบิล แต่จะใช้งานได้ก็ต่อเมื่อคุณใช้สายแพตช์ Cat6A ตลอด - การผสมแพตช์ Cat6 ในตอนท้ายทำให้ไม่เป็นไปตามวัตถุประสงค์

 

สายแพตช์ราคาถูก-ในพื้นที่ที่มองเห็นได้ชัดเจน สายแพตช์ที่เชื่อมต่อโต๊ะของผู้ใช้เข้ากับแจ็คติดผนังจะมองเห็นการถูกทำร้ายร่างกาย สายเคเบิลราคาถูกที่มีการคลายความเครียดอ่อน ๆ จะล้มเหลวที่ขั้วต่อ ใช้จ่ายเพิ่มเติมเล็กน้อยที่นี่

 

ข้ามการทดสอบสายเคเบิล การเดินทองแดงทุกครั้งควรได้รับการรับรองมาตรฐาน TIA-568 ฉันเคยเห็นการติดตั้งใหม่ล่าสุดที่มีอัตราความล้มเหลว 15% เนื่องจากประสิทธิภาพไม่ดี การเลิกจ้าง การทดสอบจับสิ่งนี้ก่อนที่ผู้ใช้จะบ่น

 

การคำนวณต้นทุนจริง

 

ขอผมใส่ตัวเลขจริงอันนี้นะ

 

สถานการณ์จำลอง: การใช้งานสวิตช์ 48 พอร์ตพร้อมอัปลิงค์ไฟเบอร์

 

วิธีงบประมาณ:

  • สวิตช์: Cisco CBS350-48P-4G - 850 ดอลลาร์
  • 2x โมดูล SFP (เข้ากันได้กับงบประมาณ): 30 ดอลลาร์
  • สายแพทช์ไฟเบอร์ 4x (งบประมาณ): 20 เหรียญ
  • รวมทั้งหมด: 900 ดอลลาร์

 

แนวทางที่แนะนำของฉัน:

  • สวิตช์: Cisco CBS350-48P-4G - 850 ดอลลาร์
  • 2x โมดูล SFP (รองรับ Tier-1 กับรายงานการทดสอบ): 80 ดอลลาร์
  • สายแพทช์ไฟเบอร์ 4x (ผู้จำหน่ายคุณภาพ ทดสอบแล้ว): 60 ดอลลาร์
  • รวมทั้งหมด: 990 ดอลลาร์

 

ความแตกต่าง: $90

 

ค่าใช้จ่ายของเซสชันการแก้ปัญหาครึ่ง-วัน เมื่อโมดูลงบประมาณทำให้ลิงก์หลุดเป็นระยะ: $400+ ในเวลาวิศวกร บวกกับการสูญเสียประสิทธิภาพการทำงานของผู้ใช้

 

โครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟคือ 10% ของต้นทุนโครงการ การตัดมุมเพื่อประหยัดเงิน 5% ของ 10% นั้นไม่สมเหตุสมผลทางการเงิน

 

ฉันจะระบุส่วนประกอบแบบพาสซีฟได้อย่างไรตอนนี้

 

หลังจากเรียนรู้บทเรียนหกปี:

 

  1. โมดูล SFP:ขอรายงานการทดสอบพลังงานแสงเสมอ ระบุรหัสผู้ขาย งบประมาณ 25-40 ดอลลาร์ต่อโมดูลสำหรับกิกะบิต และ 60-100 ดอลลาร์สำหรับ 10G อย่าไปต่ำกว่าจุดราคาเหล่านี้
     
  2. สายแพทช์ไฟเบอร์:ระบุข้อกำหนดการสูญเสียการแทรกใน PO ขอรายงานการทดสอบสำหรับการสั่งซื้อใดๆ ที่มากกว่า 50 ชิ้น สำหรับ MTP/MPO ให้ระบุปลอกหุ้ม Elite เสมอ
     
  3. สายแพทช์ทองแดง:Cat6A สำหรับทุกสิ่งที่เชื่อมต่อกับพอร์ตที่รองรับ 10G- โรงงาน-ถูกยกเลิกด้วยใบรับรองการทดสอบเฉพาะสำหรับแอปพลิเคชันที่สำคัญ
     
  4. เส้นใยจำนวนมาก:ระบุระดับแจ็คเก็ต (OFNP/OFNR) ตามสภาพแวดล้อมการติดตั้ง สำหรับสภาพแวดล้อมกลางแจ้งหรือสภาพแวดล้อมที่รุนแรง ตรวจสอบให้แน่ใจว่ามีระดับการป้องกันที่เหมาะสม
     
  5. เอกสารประกอบ:เก็บบันทึกสิ่งที่คุณติดตั้งไว้ที่ไหน เมื่อลิงค์เสียในอีกสองปีนับจากนี้ คุณจะต้องการทราบรายละเอียดของโรงงานเคเบิล

 

เมื่อใดควรอัพเกรดอุปกรณ์เครือข่าย

 

ไม่มีคำตอบมาตรฐานสำหรับคำถามนี้ แต่มีสัญญาณบางประการที่ควรระวัง:

 

  • ผู้ใช้มักบ่นเกี่ยวกับ "เครือข่ายที่ช้า" เมื่อแบนด์วิธควรจะเพียงพอ
  • CPU สวิตช์หลักทำงานเป็นประจำมากกว่า 70%
  • เฟิร์มแวร์ของอุปกรณ์ไม่ได้รับการอัพเดตมานานกว่าสองปีแล้ว
  • ขยายธุรกิจใหม่และค้นหาพอร์ตหรือฟีเจอร์ที่ไม่เพียงพอ
  • ทีมปฏิบัติการใช้เวลาอย่างมากในการแก้ไขปัญหาเครือข่าย

 

รายงานของ ITIC ระบุว่า 90% ขององค์กรขนาดกลาง-ถึง-มีต้นทุนการหยุดทำงานต่อ-ชั่วโมงเกินกว่า 300,000 ดอลลาร์ ตัวเลขดังกล่าวอาจสูงเกินไปสำหรับบริษัทขนาดเล็ก แต่หลักการถือได้ว่า: ค่าใช้จ่ายแอบแฝงของความล้มเหลวของเครือข่ายนั้นสูงกว่าราคาของอุปกรณ์มาก ประหยัดเงินได้สองสามพันกับอุปกรณ์ที่ถูกกว่า จากนั้นธุรกิจหนึ่งวันต้องหยุดชะงักด้วยปัญหา คณิตศาสตร์ไม่เคยได้ผลสำหรับคุณ

 

คำสุดท้าย

 

บทความนี้ครอบคลุมเนื้อหาต่างๆ มากมายเพราะฉันเขียนเป็นกระแส-รูปแบบ-จิตสำนึก โดยวางบทเรียนที่ได้เรียนรู้ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา

 

สิ่งสำคัญที่ฉันต้องการฝากไว้กับคุณ: อย่าถือว่าโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟเป็นเพียงความคิดในภายหลัง

 

จากประสบการณ์ของผม ลำดับชั้นของสิ่งที่กำหนดความน่าเชื่อถือของเครือข่ายจริงๆ คือ:

  1. การออกแบบและสถาปัตยกรรม- กำลังทำให้โทโพโลยีถูกต้อง
  2. คุณภาพโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟ- สายเคเบิล โมดูล ตัวเชื่อมต่อ
  3. การเลือกอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่- สวิตช์ เราเตอร์ ไฟร์วอลล์
  4. การกำหนดค่าและการจัดการ- ชิ้นส่วนปฏิบัติการที่กำลังดำเนินอยู่

 

การอภิปรายเรื่องการจัดซื้อจัดจ้างส่วนใหญ่เริ่มต้นที่ #3 และเพิกเฉยต่อ #2 โดยสิ้นเชิง นั่นมันถอยหลัง..

 

สวิตช์ Cisco มูลค่า 3,000 ดอลลาร์ที่เชื่อมต่อกับโมดูล SFP ที่น่าสงสัยมูลค่า 15 ดอลลาร์ และสายแพตช์ที่ยังไม่ผ่านการทดสอบจะมีประสิทธิภาพต่ำกว่าสวิตช์ Aruba มูลค่า 1,500 ดอลลาร์ที่มีโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟที่เหมาะสม ฉันดูละครเรื่องนี้ซ้ำแล้วซ้ำอีก

 

หากคุณอ่านมาไกลขนาดนี้แล้วและต้องการความช่วยเหลือเกี่ยวกับข้อกำหนดโครงสร้างพื้นฐานแบบพาสซีฟ - สายแพทช์ไฟเบอร์, โมดูล SFP, ส่วนประกอบ MTP/MPO, การวางสายเคเบิลที่มีโครงสร้าง - นั่นคือความเชี่ยวชาญหลักของเรา เราสามารถช่วยคุณระบุส่วนประกอบที่เหมาะสมสำหรับการใช้งานอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่ ไม่ว่าคุณจะเลือกสวิตช์หรือเราเตอร์ตัวใดก็ตาม

 

 

*สำหรับข้อกำหนดเฉพาะของสายแพตช์ไฟเบอร์ การเลือกโมดูล SFP โซลูชัน MTP/MPO หรือข้อกำหนดเกี่ยวกับไฟเบอร์จำนวนมาก โปรดติดต่อทีมเทคนิคของเรา เราจัดเตรียมเอกสารการทดสอบและการสนับสนุนสำหรับทุกส่วนประกอบที่เราจัดหา*

ส่งคำถาม